Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: Soranik Sigma 3 - Cà lem leng keng

Soranik Sigma 3 - Cà lem leng keng

Mấy tháng chờ đợi, thì mãi mới được nhận con hàng mới này từ tay chị chủ Soranik. Lúc làm con tai thì yêu cầu của em cũng đơn giản, tiếng neutral, treb sparkle. Thế thôi là đủ.
    Sơ sơ về cấu hình thì là một line mới của soranik
    Sigma 3 - 3 driver - 1 low 1mid 1high; 3 cụm driver; 3 đường tiếng (trong đó 1 đường high đi bằng titan tube). Cuối đường tiếng hoàn thiện bạc nghe đâu là silver sterling thì phải :v ko bít nữa. Gọi chung là mũi heo. Dây nối driver và mạch chia bằng bạc.

Chất âm con này qua ba dãi
    Low - Bass: bass con này thật ra không có gì nổi bật và không dành cho dân bas-head. Bass ít về lượng. Khả năng decay rất tốt, em có test sơ mang đi dã mấy bài rock và nghe metal gear rising thì nó dã theo tốt ko lỗi nhịp nào. Tiếng guitar bass búng tới đâu thì theo tới đó, không bị mờ loà xoà gây hiện tượng nhạt, đục. Nhưng mang nghe mấy bài bolero thì cảm thấy ít, tiếng ko ấm áp và tình cảm. Nhưng trong trường hợp nghe vocal thì tiếng bass ko lấn dãi làm nổi dãi mid lên. Bass ít và không sâu nhiều lúc có cảm giác leakback.

Mid: Mid của Sigma 3 tiến, khi nghe vocal khiến cảm giác giọng hát tiến gần tới người nghe nhiều lúc cảm giác phát rất gần. Mid của Sigma 3 nổi lên và kiểm soát tốt mid, hiếm thấy xuất hiện sib. Phần low mid khá nhiều, tiếng piano đàn trong vài bản vocal mình hay nghe nổi lên bên cạnh giọng hát. Cái này tuỳ gu người thích người không. Vì lúc thấy tiếng nó giàu nội lực, nhưng cũng có lúc thấy tiếng vocal có phần bị mờ đi nhất là với vocal nam trầm.

High- Treble: Dãi yêu nhất và mình mong chờ là đây. Mong rằng bằng việc cái tiến thêm các thành phần kim loại sẽ hỗ trợ thêm cho việc tạo lên một dãi treb đẹp, quyện tan mà không quá chói gắt và harsh. Con này có driver đảm nhiệm dãi high với đường tiếng bằng titanium tube, tiếng đi qua titan tube nó nhanh hơn, và đanh hơn, cảm tưởng sẽ đảm nhận việc truyền tải đi năng lượng nhưng lại cảm giác lưu lại và tan ra ở cái mũi bạc, còn driver còn lại tiếng cảm giác chậm hơn 1 tý làm bật tiếng treb lên.
    Tiếng treb của Sigma 3 giàu năng lượng, được căng dàn ra và cảm nhận được giữ lại tại cái mũi bạc và tan ra. Mình đã thử qua đàn tranh, đàn cò, tì bà và một vài bản newage có dùng chuông. Ấn tượng nhất là tiếng chuông leng keng, hay tiếng kéo đàn erhu réo rắt.
    Mang con này nghe rock thử qua vài album cũng nhẹ nhàng nikelback, metalica loại kiểu đấy thôi. Tiếng của nó dã tốt nhẹ nhàng các thể loại này, tiếng giàu năng lượng, thừa sức theo nhịp và mà không bị rối. Nghe và cảm nhận dc rõ thấy pedal dập, tiếng trống con, tiếng cymbal dã có liên hồi thì nhai cũng gọn. Trước mình đã từng sở hữu uerm custom và rất kì vọng ở sigma vì đích đến so sánh của mình là uerm-ciem thì Sigma làm minh ấn tượng ở phần chi tiết được dữ lại và tan ra do phần mũi heo, còn mức độ bạo lực thì có thể không so sánh được với con ủerm. Mình thấy Uerm hạp rock hay thể loại bạo lực hơn, còn con này lại hạp với kiểu tiếng leng keng mang tính thư giãn nhiều hơn.
    Cái mũi bạc be bé ở đầu có lẽ là nguyên nhân làm cho chi tiết đặc biệt là treb được giữ lại và tan ra.

Về âm trường và âm hình: mình không đánh giá cao âm trường của sigma 3 vì cảm nhận còn có phần chưa đã. Âm trường có phần chỉ có phần ngang, dạng nhận biết được tốt trái phải giữa nhưng thiếu chiều sâu về không gian. Có tải thử vài file 3D soundtrack về nghe thử thì mình cảm thấy khả thăng thể hiện chiều sâu có phàn chưa tốt. Còn về âm hình thì đủ mức nhận biết được rạch ròi các nhạc cụ và tách bạch với nhau. Nếu được có lẽ mình mong có thể cải thiện được thêm về âm trường về chiều sâu, hiện tại mình thử qua cọng pw no.5 - 2.5mm bal. thấy âm hình cải thiện được kha khá như việc làm nổi bật lên được nhạc cụ cũng như tàm tạm âm trường. Đang khó khăn chưa có cơ hội nâng cấp dây nhợ chủ yếu xài đồ có sẵn.

Ưu: tiếng neutral- sáng, chi tiết và leng keng, mid tiến (tuỳ gu thích hoặc ko)
    Nhược: bass ít-leakback, âm trường chưa có chiều sâu tốt (maybe 3 drivers???)

Có điều chi sai sót trong dùng câu chữ xin quý vị lượng tình tha thứ.

Tạm thời thế đã để còn đốt tai nghe xem coi có gì thay đổi thêm ko. Ahihi :3

P.s: nghe phong phanh sắp có upgrade sigma4 hoặc 5 chi đó để cải thiện cái cần cải thiện.

Đẹp quá, con này giá bao nhiêu vậy bạn ?